LOGO

Tabbatar da Shekaru

Don amfani da gidan yanar gizon mu dole ne ku kasance shekaru 21 ko sama da haka.Da fatan za a tabbatar da shekarun ku kafin shigar da rukunin yanar gizon.

Yi haƙuri, ba a ba da izinin shekarun ku ba.

  • head_banner_011

Me yasa THC ya ba ku girma kuma CBD baya yi?

THC, CBD, cannabinoids, tasirin psychoactive - da alama kun ji aƙalla biyu daga cikin waɗannan sharuɗɗan idan kuna ƙoƙarin fahimtar THC, CBD, da bambance-bambancen da ke tsakanin su.Wataƙila kun ci karo da tsarin endocannabinoid, masu karɓar cannabinoid, har ma da terpenes.Amma menene ainihin game da shi?

Idan kuna neman hanyar fahimtar dalilin da yasa samfuran THC ke ba ku girma kuma samfuran CBD ba sa da abin da suke da alaƙa da endocannabinoids, maraba, kun kasance a daidai wurin.

Cannabinoids da rawar ECS

Don fahimtar THC vs CBD da kuma yadda suke shafar mu, da farko kuna buƙatar fahimtar tsarin endocannabinoid (ECS), wanda ke taimaka wa jiki ya kula da ma'auni na aiki ta hanyar manyan abubuwa guda uku: kwayoyin "manzo" ko endocannabinoids, wanda jikinmu ke samarwa;masu karɓan waɗannan ƙwayoyin suna ɗaure zuwa;da kuma enzymes da ke rushe su.

Pain, danniya, ci, makamashi metabolism, na zuciya da jijiyoyin jini aiki, lada da dalili, haifuwa, da kuma barci su ne kawai 'yan daga cikin jiki ta ayyuka da cewa cannabinoids tasiri ta aiki a kan ECS.Abubuwan da ake amfani da su na kiwon lafiya na cannabinoids suna da yawa kuma sun haɗa da rage kumburi da sarrafa tashin zuciya.

Abin da THC ke yi

Mafi yawa kuma sanannun cannabinoid da aka samu a cikin shukar cannabis shine tetrahydrocannabinol (THC).Yana kunna mai karɓar CB1, wani ɓangaren ECS a cikin kwakwalwa wanda ke sarrafa maye.An nuna maye gurbin THC don haɓaka kwararar jini zuwa cortex na prefrontal, yankin kwakwalwa da ke da alhakin yanke shawara, hankali, ƙwarewar motsa jiki, da sauran ayyukan zartarwa.Madaidaicin yanayin tasirin THC akan waɗannan ayyuka ya bambanta daga mutum zuwa mutum.

Lokacin da THC ya ɗaure ga masu karɓar CB1, yana kuma haifar da jin daɗin farin ciki daga tsarin ladan kwakwalwa.Cannabis yana kunna hanyar ladan kwakwalwa, wanda ke sa mu ji daɗi, kuma yana ƙara yuwuwar sake cin abinci a nan gaba.Tasirin THC akan tsarin ladan kwakwalwa shine babban abu a cikin ikon cannabis na haifar da ji na maye da jin daɗi.

Abin da CBD ke yi

THC yayi nisa da kawai sinadari na cannabis wanda ke da tasiri kai tsaye akan aikin kwakwalwa.Mafi kyawun kwatancen shine cannabidiol (CBD), wanda shine na biyu mafi yawan cannabinoid da aka samu a cikin shukar cannabis.Sau da yawa ana ɗaukar CBD azaman marasa hankali amma wannan yaudara ce tunda duk wani abu da ke da tasiri kai tsaye akan aikin kwakwalwa shine psychoactive.CBD tabbas yana haifar da tasirin psychoactive lokacin da yake hulɗa tare da kwakwalwa da tsarin juyayi na tsakiya, kamar yadda aka bayar da rahoton yana da ƙarfi anti-seizure da anti-damuwa Properties.

Don haka yayin da CBD ke da gaske psychoactive, ba maye bane.Wato ba zai kai ku ba.Wannan saboda CBD yana da muni sosai a kunna mai karɓar CB1.A zahiri, shaidu sun nuna cewa a zahiri yana tsoma baki tare da ayyukan mai karɓar CB1, musamman a gaban THC.Lokacin da THC da CBD suka yi aiki tare don shafar ayyukan mai karɓar CB1, masu amfani suna jin daɗin ɗanɗano mai laushi, mai girma kuma suna da ƙarancin damar fuskantar paranoia idan aka kwatanta da tasirin da ake ji lokacin da CBD ba ya nan.Wannan saboda THC yana kunna mai karɓar CB1, yayin da CBD ke hana shi.

Yadda CBD da THC ke hulɗa da juna

A taƙaice, CBD na iya karewa daga rashin fahimi mai alaƙa da wuce gona da iri ga THC.Wani bincike na 2013 da aka buga a cikin Journal of Psychopharmacology gudanar da THC ga mahalarta kuma ya gano cewa waɗanda aka bai wa CBD kafin gwamnatin THC sun nuna ƙarancin ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa fiye da marasa lafiya waɗanda aka ba su wuribo - yana kara nuna cewa CBD na iya hana fahimtar THC. kasawa.

A gaskiya ma, wani bita na 2013 na kusan binciken 1,300 da aka buga a cikin mujallolin kimiyya ya gano cewa "CBD na iya magance mummunan tasirin THC."Binciken ya kuma nuna buƙatar ƙarin bincike da duba tasirin CBD akan yawan amfani da THC a cikin al'amuran duniya na gaske.Amma bayanan da ke akwai a sarari cewa ana ba da shawarar CBD a matsayin maganin rigakafi ga waɗanda suka ci THC da yawa da gangan kuma suka sami kansu cikin damuwa.

Cannabinoids suna hulɗa tare da tsarin da yawa a cikin jiki

THC da CBD suna ɗaure ga wasu hari da yawa a cikin jiki.CBD, alal misali, yana da aƙalla wuraren aiki 12 a cikin kwakwalwa.Kuma inda CBD na iya daidaita tasirin THC ta hanyar hana masu karɓar CB1, yana iya samun wasu tasiri akan metabolism na THC a wurare daban-daban na aiki.

Sakamakon haka, CBD na iya ba koyaushe hanawa ko daidaita tasirin THC ba.Hakanan yana iya haɓaka fa'idodin kiwon lafiya na THC kai tsaye.CBD na iya, alal misali, haɓaka taimako na jin zafi na THC.THC mai yuwuwa ne duka biyun anti-mai kumburi da neuroprotective antioxidant, galibi saboda kunnawar masu karɓar CB1 a cikin yanki mai sarrafa zafi na kwakwalwa.

Wani bincike daga 2012 ya nuna cewa CBD yana hulɗa tare da masu karɓa na alpha-3 (α3) glycine, maƙasudin mahimmanci don sarrafa ciwo a cikin kashin baya, don kawar da ciwo mai tsanani da kumburi.Misali ne na abin da ake kira sakamako na entourage, wanda mahaɗan cannabis daban-daban ke aiki tare gaba ɗaya don samar da sakamako mafi girma fiye da cinyewa daban.

Amma ko da wannan hulɗar ba ta fito fili ba.A cikin binciken da aka yi a watan Fabrairu na 2019, masu bincike sun gano cewa ƙananan allurai na CBD a zahiri sun haɓaka tasirin maye na THC, yayin da yawan adadin CBD ya rage tasirin maye na THC.

Terpenes da tasirin entourage

Yana yiwuwa gabaɗaya cewa wasu sanannun illolin cannabis' (kamar makullin kujera) na iya samun ɗan alaƙa da THC kanta, a maimakon haka, gudummawar dangi na ƙananan sanannun ƙwayoyin cuta.Abubuwan sinadaran da ake kira terpenes suna ba tsire-tsire tabar wiwi dandano da ƙamshi na musamman.Ana samun su a cikin tsire-tsire da yawa - kamar lavender, haushin bishiya, da hops - kuma suna ba da ƙanshin mai.Terpenes, waɗanda sune mafi girman rukuni na sanannun phytochemicals a cikin cannabis, kuma sun tabbatar da kasancewa muhimmin sashi na tasirin ƙulla.Ba wai kawai terpenes ke ba cannabis wani ɗanɗano da ƙamshi ba, amma kuma sun bayyana suna tallafawa sauran ƙwayoyin cannabis wajen samar da tasirin ilimin lissafi da na kwakwalwa.

Kasan layi

Cannabis tsire-tsire ne mai rikitarwa tare da ɗan ƙaramin bincike game da tasirin sa da hulɗar jikin ɗan adam - kuma yanzu mun fara koyon hanyoyin da yawa THC, CBD, da sauran mahadi na cannabis ke aiki tare da yin hulɗa tare da ECS ɗin mu don canza yanayin. yadda muke ji.


Lokacin aikawa: Oktoba-19-2021